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TMA NA SHIRIKA LA MSALABA MWEKUNDU TANZANIA
WASAINI MAKUBALIANO YA MASHIRIKIANO YA UTOAJI
ELIMU NA USAMBAZAIJI WA TAARIFA ZA HALI YA HEWA

DKT. CHANG'A APEWA
JUKUMU LA KUSIMAMIA
BODI YA SAYANSI KATIKA
JOPO LA KIMATAIFA LA
SAYANSI YA MABADILIKO
YA HALI YA HEWA NA
TABIANCHI (IPCC)
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MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA NA SHIRIKA
LA MSALABA MWEKUNDU TANZANIA WASAINI
MAKUBALIANO YA MASHIRIKIANO YA UTOAJI ELIMU NA
USAMBAZAIJI WA TAARIFA ZA HALI YA HEWA

Dar es Salaam

amlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) na Shirika la
Msalaba Mwekundu Tanzania

(TRCS) wamesaini rasmi makubaliano
ya mashirikiano ya utoaji wa elimu
na usambazaji wa taarifa za hali ya
hewa kwa jamii ili kuweza kuwafikia
kwa usahihi na wakati. Mkataba huo
wa mashirikiano ulisainiwa na Kaimu
Mkurugenzi Mkuu TMA na Makamu

Mwenyekiti Jopo la Kimataifa la Sayansi
ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabia
Nchi (IPCC) Dkt. Ladislaus Chang&a, na
Katibu Mkuu wa TRCS Bi. Lucia Pande,
Dar es Salaam,Tarehe 13 Novemba, 2023.

“TMA na TRCS zimeendelea kuimarisha
zaidi mashirikiano ya kiutendaji ili kuweka
nguvu za pamoja katika kuokoa maisha ya
watu na mali zao kutokana na majanga
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yanayotokana na hali mbaya ya hewa,
ambayo yanaendelea kuongezeka kwa
idadi na ukubwa wa matukio. Makubaliano
haya ni moja ya utekelezaji wa mkakakati
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wa Taifa wa kukabiliana na madhara
yatokanayo na athari za El Nino”. Alisema
Dkt. Changa.

Katika hatua nyingine, Bi. Lucia Pande
alifafanua kuwa TMA na TRCS wamekuwa
wakifanya kazi kwa pamoja kwa kipindi
kirefu, hivyo katika hatua za kongeza
ufanisi wa utendaji kazi wa pande zote
mbili, tumefikia makubaliano ya pamoja
ya kuweka ushirikiano kimaandishi.
Hatua hii ni uhimu sana kwa TRCS katika
kuimarisha matumizi sahihi ya taarifa za
kisayansi za hali ya hewa zinazotolewa na
TMA katika kujiandaa na kuchukua hatua
stahiki wakati wa majanga.
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KIMATAIFA

DKT. CHANG'A APEWA JUKUMU LA KUSIMAMIA
BODI YA SAYANSI KATIKA JOPO LA KIMATAIFA LA
SAYANSI YA MABADILIKO YA HALI YA HEWA NA
TABIANCHI (IPCC)

Geneva, Uswisi

aimu  Mkurugenzi Mkuu wa
B Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania

(TMA) na Mwakilishi wa Kudumu
wa Tanzania katika Shirika la Hali ya Hewa
Duniani (WMO), ambaye pia ni Makamu
Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa la Sayansi
ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi
“Intergovernmental Panel on Climate
Change (IPCC)”, Dkt. Ladislaus Chang’,
amepewa jukumu la kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Sayansi katika Jopo la IPCC.

Dkt. Changa alipewa jukumu hilo katika
mkutano wa 66 wa viongozi wa Jopo la
IPCC (Sixty-sixth IPCC Bureau) uliofanyika
Geneva, Uswiss tarehe 15 na 16 Novemba,
2023. Lengo kuu la mkutano huo lilikuwa ni
kujadili maandalizi ya utekelezaji wa shughuli
za IPCC katika Tathmini ya Saba ya IPCC ya
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi
(IPCC Seventh Assessment Cycle - AR7).
Mkutano huo ni wa kwanza tangu uongozi
mpya wa [PCC uchaguliwe katika uchaguzi
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uliofanyika mwezi Julai 2023. Uongozi wa
IPCC una jumla ya viongozi thelathini na nne
(34), Dkt. Chang’a ni miongoni mwa viongozi
hao ambapo alichaguliwa katika nafasi ya
Makamu Mwenyekiti akiwa miongoni mwa
Makamu Wenyeviti watatu wa IPCC.

Bodi ya Sayansi ya IPCC atakayoisimamia
Dkt. Changa inaundwa na Makamu
Wenyeviti wote watatu wa IPCC ambao ni
Dkt. Ladislaus Changa (Tanzania), Prof.
Ramon Pichs-Madruga (Cuba), naProf. Diana
Urge-Vorsatz (Hungary). Miongoni mwa
shughuli zitakazoambatana na jukumu hilo
jipya alilopewa Dkt. Chang’a ni: kusimamia
programu ya IPCC ya ufadhili wa mafunzo
(IPCC Scholarship Programme); kuratibu
ushiriki wa wanasayansi chipukizi (Young
Scientists) katika masuala ya mabadiliko ya
hali ya hewa na tabianchi; na kuwakilisha
jopo la IPCC katika programu ya WMO vya
utafiti “(World Weather Research Programme
(WWRP) .

Jukumu jipya alilopewa Dkt. Changa la
kusimamia Bodi ya Sayansi ya Jopo la IPCC
pamoja na fursa za mpya za mashirikiano
na WMO ni mwendelezo wa kuaminika
kwa TMA na Tanzania kimataifa. Hii
inatokana na mchango mzuri unaotolewa
na wataalamu wa TMA katika nafasi
mbalimbali wanazohudumu, ikiwa ni pamoja
na vikosikazi vya WMO. Mafanikio haya
yanaendelea kuitangaza Tanzania kimataifa
na kuimarisha zaidi mahusiano mazuri ya
kidiplomasia kati ya Tanzania na nyingine
katika utoaji wa huduma za hali ya hewa.

Katika hatua nyingine, Dkt. Chang’a alishiriki
katika mkutano wa kuwajengea uwezo
Wawakilishi wapya wa Kudumu wa Nchi
katika WMO (Permanent Representatives of
Members with WMO) uliofanyika Geneva,
Uswis kuanzia tarehe 20 hadi 22 Novemba,
2023. Kupitia mkutano huo, alipata pia fursaya
kukutana na baadhi ya viongozi katika vitengo
vya WMO ambapo walijadili maeneo mapya
ya ushirikiano na TMA kupitia programu za
WMO, ikiwa ni pamoja na WMO kutambua
mifumo iliyobuniwa na wataalamu wa TMA
ili itumike katika huduma za hali ya hewa.

IPCC ni Chombo cha Umoja wa Mataifa
kinachosimamiwa na WMO na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Mazingira (United
Nations Environmental Programme- UNEP).
Chombo hicho kilianzishwa mwaka 1988 kwa
jikumu la kusimamia sayansi ya mabadiliko
ya hali ya hewa na tabianchi ambapo Jopo
hilo hufanya tathmini za mwenendo wa
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi na
kuandaa taarifa za tathmini (Climate Change
Assessment Reports) ambazo zina mchango
muhimu katika kufanya maamuzi ya
kukabiliana na madhara yanayosababishwa
na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.
Tangu kuanzishwa kwake, IPCC imeandaa
taarifa sita za tathmini, ambapo tathmini
ya sita (IPCC Sixth Assessment cycle)
ilianza mwaka 2015 na kukamilika mwaka
2022. Uongozi mpya wa IPCC utasimamia
Tathmini ya Saba ya IPCC ya Mabadiliko
ya Hali ya Hewa na Tabianchi inayotarajiwa
kuanza mapema mwaka 2024 na kukamilika
mwaka 2030.
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FAHAMU ZAIDI

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI DISEMBA, 2023

Katika kipindi cha mwezi Novemba 2023, mvua za Msimu, 2023/2024 zinatarajiwa kuanza
katika maeneo mengiyanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Katika maeneo yanayopata
misimu miwili ya mvua kwa mwaka mvua zinatarajiwa kuendelea. Hata hivyo, ongezeko la mvua
linatarajiwa nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi inatarajiwa kuendelea hususan
katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi vichache vya mvua.

MAENEO
Pwani ya Kaskazini (Mikoa

ya Tanga, Pwani, Dar es
Salaam, Morogoro pamoja
na visiwa vya Mafia, Unguja
na Pemba):

MAELEZO

¢ Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika
baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika
wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Nyanda za juu Kaskazini

¢ Katika kipindi hiki, vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa
katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa

kati wiki ya kwanza na ya pili.

Mashariki ~ (Mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria

(Mikoa ya Kagera, Geita,
Shinyanga, Mwanza, Mara na

Simiyu):

¢ Vipindi vya mvua vinavyoambatana na ngurumo vinatarajiwa
katika baadhiya maeneo. Ongezeko kidogo la mvualinatarajiwa
wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa
ya Kigoma, Katavi na Tabora):

¢ Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika
baadhi ya maeneo katika kipindi cha mwezi Novemba,2023.
Aidha ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili.

Kanda ya kati (Mikoa ya
Dodoma na Singida):

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha,
ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi.

Nyanda za juu Kusini
Magharibi (Mikoa ya Rukwa,
Songwe, Mbeya, Njombe,
Iringa na kusini mwa mkoa wa
Morogoro):

¢ Vipindi vya mvua vinavyoambatana na ngurumo kwa baadhi ya
nyakati vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko
la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu.

Pwani ya Kusini (Mikoa ya
Mtwara na Lindi):

¢ Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa
katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua

linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi.

Kanda ya Kusini (Mkoa wa

Ruvuma):

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha,
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya tatu ya mwezi.
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BIDHAA NA HUDUMA ZA TMA

HUDUMA ZA HALI YA HEWA KWA SEKTA YA
MAZINGIRA

Mamlaka ya Hali ya hewa Tanzania (TMA) inatoa huduma za hali ya hewa zinazosaidia sekta ya
Mazingira kudhibiti athari zinazohusiana na hali mbaya ya hewa. Huduma hizi zinatolewa kwa
kufuata na kukidhi viwango vya kitaifa na kimataifa.

Mamlaka hutoa huduma zifuatazo za hali ya
hewa kwa shughuli za mazingira; -

(a) Taarifa za jumla za hali ya hewa.

(b) Takwimu na taarifa za ongezeko la joto
duniani na mabadiliko ya tabianchi.
Takwimu za uchafuzi wa angahewa.

(c) Takwimu za klimatolojia kama
ilivyoanishwa kwa eneo maalum ikiwemo
matukio ya hali ya hewa yaliyokithiri.

(d) Utabiri wa hali ya hewa mahsusi
(maalum) na tahadhari za matukio ya hali
mbaya ya hewa.

(e) Kasi na mwelekeo wa upepo

(f) Ripoti za Sunami

(g) Huduma nyingine zozote inayohusiana.

Wateja wa sekta ya mazingira hutumia huduma za
hali ya hewa kwa shughuli zifuatazo za mazingira-

(a) Kuweka msingi katika kupanga kwa ajili ya
kupunguza upotevu wa mali na mali asilia na
za kimazingira pamoja na mambo mengine
ikiwemo kujua maeneo ya bahari ambayo
umwagikaji wa mafuta unaweza kujitokeza na
kufika katika mwambao.

(b) Uhifadhi wa mabaki yanayotokana na bidhaa
zinazozalishwa au zinazotengenezwa kutoka
viwandani kama vile mbolea na saruji pamoja
na vitu vingine.

(c) Kupunguza uchafuzi wa mazingira.

(d) Tathmini ya athari na mkakati/mpango/sera
katika kufanya tathmini kwa Mazingira.

(e) Udhibiti wa taka.

(f) Shughuli nyingine yoyote inayohusiana.
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Kituo Kikuu cha Utabiri
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TMAonline TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
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Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,

S.L.P 27,

41218 DODOMA.




